Tôn tạo, phục dựng và giới thiệu các ngành nghề thủ công truyền thống từng có dưới thời nhà Nguyễn, các nghề truyền thống Huế, trong không gian phủ Nội Vụ - Đại Nội Huế
Dịch vụ thuyết minh tự động (Audio guide) là ứng dụng công nghệ điện tử hỗ trợ tự động hóa việc thuyết minh cho khách tham quan, nhất là khách lẻ quốc tế và khách sử dụng ngôn ngữ hiếm.
Những hình ảnh của kinh thành thời Nguyễn được hiện ra đầy đủ, rõ nét sinh động cùng với những hoạt động, nghi thức hàng ngày trong hoàng cung hàng trăm năm trước.
Bên trong Hoàng cung Huế có tổ chức chụp ảnh lưu niệm cho du khách tham quan dưới trang phục thái thượng hoàng, vua, hoàng hậu, công chúa, hoàng tử và cung phi.
Để tạo điều kiện cho du khách có cơ hội tham quan khu vực xung quanh Đại Nội và tất cả các điểm du lịch bên trong Đại Nội mà không mất nhiều thời gian.
Du khách có thể liên hệ trực tiếp để đăng ký chương trình tham quan có hướng dẫn đi cùng, du khách có thể liên hệ hướng dẫn ngay tại các điểm di tích.
Nhằm cụ thể hóa và triển khai các nội dung đã kí kết hợp tác giữa Trung tâm BTDTCĐ Huế với Viện Nguồn lực Văn hóa Hàn Quốc, Hội Di sản Văn hóa Việt Nam, Hội Mỹ thuật Hàn Quốc và Trung tâm Gugak Quốc gia Hàn Quốc, Trung tâm BTDTCĐ Huế sẽ cùng phối hợp với các bên tổ chức các hoạt động, có nội dung cụ thể như sau:
- Chương trình Ký kết ghi nhớ hợp tác giữa Trung tâm BTDTCĐ Huế và Trung tâm Gugak Quốc gia Hàn Quốc và Giao lưu biễu diễn âm nhạc cung đình của Việt Nam và Hàn Quốc lúc 16h00 ngày 22/11/2023 tại Nhà hát Duyệt Thị Đường, Đại Nội Huế: Bước đầu thực hiện nội dung ghi nhớ hợp tác, hai bên sẽ cùng giao lưu biểu diễn các tiết mục âm nhạc cung đình của Việt Nam và Hàn Quốc để giới thiệu đến công chúng loại hình nghệ thuật cung đình truyền thống tiêu biểu và đặc săc của hai quốc gia.
- Khai mạc “Triển lãm Song hành - Giao lưu tranh Việt Nam và Hàn Quốc” lúc 17h00, ngày 22/11/2023 tại Vườn Thiệu Phương, Đại Nội Huế: Giao lưu văn hóa nghệ thuật và giới thiệu những tác phẩm tiêu biểu với nhiều khác biệt trong sự cảm nhận về mỹ thuật hội họa và nghệ thuật của hai nước đến với công chúng.
Các hoạt động là một trong những chuỗi sự kiện điểm nhấn của Lễ hội mùa đông và chào mừng ngày Di sản văn hóa Việt Nam (23/11), là dịp quan trọng để quảng bá di sản văn hóa Huế, hình ảnh của địa phương trong bối cảnh thực hiện mục tiêu xây dựng Huế trở thành Thành phố trực thuộc Trung ương trong thời gian đến. Với mong muốn thông qua chương trình triển lãm và giao lưu biểu diễn âm nhạc, hoạt động giao lưu văn hóa giữa Việt Nam và Hàn Quốc ngày càng được mở rộng và trở nên tích cực hơn, sự hiểu biết giữa hai nước sẽ ngày càng sâu sắc hơn. Đồng thời, tiếp tục khẳng định hiệu quả trong các thỏa thuận hợp tác với đối tác Hàn Quốc hướng đến tổ chức các hoạt động định kỳ ở các mùa Festival Huế tiếp theo.
* Liên hệ thêm thông tin:
Trung tâm BTDT Cố Đô Huế (HMCC)
- Ông Hoàng Việt Trung, Giám đốc
ĐT: +84-234.3530840;
- Bà Lê Thị Thanh Bình, Phó Chánh Văn phòng
ĐT: +84-234.3512751;
DĐ: +84(0)9035.100 776
Email: huedisan@gmail.com
Website : www.huedisan.com.vn & www.hueworldheritage.org.vn
Trung tâm Gugak Quốc gia Hàn Quốc (NGC)
- Ông Kim Young Woon, Giám đốc
ĐT: +82-2-580-3300;
-Bà Han Jeong Won, Phụ trách Đối ngoại
ĐT: +82 10 8615 5166
Email: parisanne@korea.kr
Website: www.ngc.go.kr
Viện Nguồn lực Văn hóa Hàn Quốc - Hội Mỹ thuật Hàn Quốc (KPAA)
-Bà Kim Chun-Ok, Chủ tịch Hội
-Bà Song Geun Young, Phụ trách Đối ngoại
ĐT: 010-2381-7116
Email: kartpromo@naver.com
Website: https://naver.me/GBlg5BIh